30/4 - 1/5, công chức, viên chức được nghỉ 5 ngày liên tiếp

Lễ Giỗ Tổ Hùng Vương và ngày 30/4, 1/5 năm 2024 người lao động được nghỉ mấy ngày?

Lịch nghỉ lễ Giỗ Tổ Hùng Vương 2024

Giỗ Tổ Hùng Vương

Giỗ Tổ Hùng Vương vào ngày 10 tháng 3 Âm lịch 2024 rơi vào thứ Năm ngày 18/4 Dương lịch. Đây là ngày làm việc trong tuần của người lao động nên lịch nghỉ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2024 chỉ nghỉ 1 ngày và người lao động được hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động.

Lịch nghỉ lễ 30/4 và 1/5 năm 2024

Ngày giải phóng miền Nam Việt Nam, thống nhất hai miền Nam Bắc (ngày 30/4 Dương lịch) và Ngày Quốc tế lao động (1/5 Dương lịch) năm 2024 rơi vào ngày thứ Ba, thứ Tư. Đây cũng là các ngày làm việc trong tuần nên người lao động sẽ được nghỉ 2 ngày, từ thứ Ba ngày 30/4 đến hết thứ Tư ngày 1/5.

Tuy nhiên, Bộ LĐ-TB&XH đề xuất hoán đổi ngày làm việc bình thường và làm bù sang ngày khác trong dịp nghỉ lễ 30/4 - 1/5 năm 2024 để cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ 5 ngày liên tục. Đề xuất này nhằm kích cầu du lịch và tiêu dùng xã hội, thúc đẩy tăng trưởng kinh tế; việc hoán đổi cũng không làm thay đổi quỹ thời gian làm việc của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động.

Chiều 12/4, Văn phòng Chính phủ vừa ban hành văn bản truyền đạt ý kiến của Thủ tướng Phạm Minh Chính đồng ý việc hoán đổi ngày làm việc bình thường, nghỉ ngày thứ hai 29-4, trong dịp nghỉ lễ 30-4 và 1-5 năm nay và làm bù ngày khác.

Đối với công chức, viên chức, ngày làm việc 29-4 sẽ chuyển sang làm bù vào thứ bảy, ngày 4-5. Như vậy, công chức, viên chức được nghỉ 5 ngày liên tục từ thứ bảy, ngày 27-4 đến hết thứ tư, ngày 1-5.

Theo quy định, doanh nghiệp muốn sử dụng người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, Tết phải được sự đồng ý của người lao động (trừ một số trường hợp công ty được điều động làm thêm giờ mà không cần người lao động đồng ý quy định tại Điều 108 Bộ luật Lao động 2019).

Theo quy định tại Điều 98 Bộ luật Lao động 2019, người lao động làm thêm dịp lễ tết vào ban ngày được trả ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ đối với người lao động hưởng lương ngày. Nếu làm việc vào ban đêm và làm thêm giờ vào ban đêm thì người lao động được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương, 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, Tết.

Phần tiền làm thêm của người lao động được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Thứ Bảy, 13/04/2024 08:14
4,516 👨 29.253
0 Bình luận
Sắp xếp theo
    ❖ Tết 2024